Giá cả khi du học Nhật Bản có thực sự đắt đỏ?

Giá cả khi du học Nhật Bản có thực sự đắt đỏ?

Giá cả khi du học Nhật Bản có thực sự đắt đỏ?

    Thường thì mọi người ấn tượng là cuộc sống du học  Nhật Bản rất đắt đỏ (thường là theo tiêu chuẩn của báo chí truyền thông), nhưng theo tiêu chuẩn thực tế tại Nhật Bản thì sao? Chúng ta cùng làm một vài phân tích nhỏ sau đây nhé:

Có vài yếu tố quyết định tính mắc rẻ:

– Sức mua của đồng tiền.
– Chất lượng (độ bền, độ hài lòng) của hàng hóa, dịch vụ.
– Sự đa dạng của hàng hóa: Bạn có thể chọn loại giá bất kỳ hay không?

    Xét về những yếu tố này, Nhật Bản vượt trội so với Việt Nam.

content_muasam1

    Dưới đây là vài so sánh giá cả.


 

Cơ sở so sánh:

1. Tiền lương tốt nghiệp đại học mới ra trường tại VN: 4 triệu đồng (thực tế thấp hơn, khoảng 3 – 4 triệu).
2. Tiền lương tốt nghiệp đại học mới ra trường tại Nhật: 200,000 yên (thực ra thấp hơn chút).
3. Tiền làm thêm ở VN: 12000 VND/giờ.
4. Tiền làm thêm ở Nhật: 800 yên/giờ.


 

Chúng ta sẽ so sánh giá cả qua các mức tiền này.

ameyoko-fruit-shop

 

    Gyu-meshi (“Cơm bò”) giá có 390 yên, cứ đi làm thêm 1 giờ với mức lương thấp nhất là bạn ăn được 2 suất.
 
    Sữa
    Nhật 200 yên/1 lít sữa tươi, Việt Nam: 25,000 đồng / 1 lít
    200,000 yên => 1000 lít, 4 triệu => 160 lít: VN mắc hơn 6 lần
 
    Mì, cơm
    Nhật: 600 yên/ 1 tô mì raamen, VN: 30,000 VND/tô phở
    200 ngàn => 333 tô, VN: 4 triệu => 133 tô => VN mắc hơn 3 lần
 
    Cơm bò gyudon 400 yên => 500 suất, cơm tấm 25k => 160 suất => 3 lần
 
    Thịt heo
    Nhật 200 yên/100g, VN 12,000 đ/100g
    200 ngàn => 200 ký, 4 triệu => 33 ký => VN mắc hơn 6 lần
 
    Gạo   
    Nhật 400 yên/ký, VN 16k/ký => Nhật 500 ký, VN 250 ký: Mắc hơn 2 lần, đấy là chưa kể gạo Nhật     ngon hơn ^^
 
    Rau
    Cải thảo ở Nhật 200 yên/cái to (cỡ 1/2 kg), VN 28k/ký
    Nhật 500 cái, VN 140 cái => VN mắc gấp 3
    Bông cải trắng 400 yên/cái (cỡ 1kg), VN 40k/ký => Nhật 500 bông, VN 100 bông => 5 lần
 
    Ớt (thứ không sx tại Nhật)
    Nhật 2700 yên/ký, VN 70k/ký
    => Nhật 74 ký ớt, VN 57 ký ớt: VN vẫn mắc hơn dù đây là thứ VN trồng được còn Nhật phải nhập về
 
    Bia
    Nhật 200 yên/lon => 1000 lon, VN 10k/lon => 400 lon
 
    Nhà
    Nhà chung cư (mansion) ở Nhật 3000 man (30,000,000 yên) => 150 tháng lương
    VN 1 tỷ => 250 tháng lương
   Thuê nhà có phòng tắm (Tokyo): Nhật 60,000 yên => 1/3 lương, VN 3,000,000 đồng => 3/4 lương.
 
    Đồ điện tử
    Ở Nhật giá thấp hơn, cứ cho là bằng thì VN mắc hơn 200,000 / (4,000,000 / 250) = 12.5 lần
 
    Quần áo
    Quần jean Uniclo ở Nhật 2000 yên, VN quần jean N&M 500k
    => Nhật 100 cái, VN 8 cái => 12.5 lần
 
    Giầy Addidas
    Nhật 7000 yên => 28 cái, VN 1 triệu 2 => 3 cái
 
    Xăng
    Nhật 140 yên/lít, VN 25k/lít => Nhật 1430 lít, VN 160 lít: 9 lần
 
    Thi năng lực tiếng Nhật JLPT
    Nhật đăng ký 7000 yên => 28 lần, VN 250k => 16 lần
 
    Du học Nhật Bản bạn sẽ được biết rằng ở Nhật đi làm 1 giờ được 800 yên, ăn được 2 suất cơm gyudon. Ở VN đi làm 1 giờ được 12 ngàn, phải làm 2 giờ mới ăn được 1 suất cơm tấm.
 
    Ngoài ra, Nhật đa dạng về mặt hàng, mẫu mã nên bạn có thể mua đồ rẻ được. Chẳng hạn vào cửa hàng 100 yên có thể mua dao, chén, nồi giá 100 yên (25,000 đồng). Ở VN không thể nào mua được như vậy.
    Khi quần áo sale là sẽ sale thừ 10,000 yên xuống 1,000 hay 2,000 yên, tính ra vẫn khá rẻ.

 
    Qua bài so sánh nhỏ trên hy vọng các bạn có thể đưa ra nhận xét riêng của bản thân về vấn đề chi phí khi đi du học Nhật Bản để chuẩn bị tâm lý tốt nhất cho cuộc sống mới nhé ^_^
 
 

Tìm hiểu thêm về Những Website hữu ích khi ở Nhật:

NHỮNG WEBSITE HỮU ÍCH KHI Ở NHẬT 

 

 Cùng Akira tìm hiểu Du học Nhật Bản.

 

No Comments

Comments are closed.

 
Từ chối ưu đãi[X]